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4 Ziwa Tanganyika

silizokuwa zikiikabili sekta ya uvuvi katika,)k

hamani ya samaki waliozalishwa mwaka 202

* Kampeni ya usimamizi uvuVI e oo, o
| M . - - a nchi kupitia maeneo ya mipakan.
~ ziwa Tanganyika yashika kasl

ingine ni baadhi ya wavuvi kuvamiwa na
kupglr)wlfvagmali zao0, hivyo ana amini mkataba
huo utaondoa changamoto hizo.

MW WETU ja bai i i i ha samaki
mwongozo wa pamojd baina ya Akizungumzia Igwan_ o d

i} = == lt'lucl;laimaizpiinazohgsika na Ziwa J[angaqylza wanaovuliwa katika ziwa hilo, ﬁgtls:htnkﬁaimg

‘ AZIRI wa Mifugo na Uwvuvi, ili tuwe na lugha moja katika uwki'efzggtvwvg Wizara ya Mifugo n[a) kUVL}J?\g,S ;d yTam agt B

i Mashimba Ndaki amezindua kanuni na utaratibu unaopaswa Ku cekta ya Uwvuvi, DK. '

alisena Ziwa Tanganyika huchangia takribani

. - i waliopo nchi husika,” alisema. A .
o Wil Lo g Nk ' asilimia 19ya samaki wanaozalishwa nchini.

kuhusu mkataba wa kikanda wa usimamizi Waziri Ndaki aliwaagiza watalaamu . i
wa uvuvi endelevu wa Ziwa Tanganyika. wa sekta ya uvuvi waliopatiwa i@?s'gg Aliongeza kwa mujl]ﬁpaliv;?lat?:mrgg 75?,
. Mpango huo ni miongoni mwa sehemu  elekezi kuhusu mkataba huo, kuhaki él 2 mwaka 2021, _zlwah Ib QI' I'ngz 2 :
3 ya serikall ya awamu ya sita chini ya Rais wanafikisha elimu kwa wavuvi gfnbaorll Ty zenye thamani ya sh. Dilion o -
3 Samia Suluhu Hassan, kuja na mikakati walengwa wa mkataba huo ili waue ewe Naye, “Mkurué_anI WaM anl iawaa Zﬁvﬂ
3 mbalimbali ya ulinzi wa rasilimali za uvuvi  kabla ya kuanza kuutekeleza. . na Ufugaji wa Samaki, Marmiaxa =
katika ziwa hilo. "kaaitishe mikutanoyawavuvimojakwa 5o anyika, Beatrice Marwa, alibainisha uvuaji
3 Akizungumza hivi karibuni wakati wa moja mkawaelimishe, msiishie kwa viongozl 3 "amaki wachanga katika bioh filg: v
3 uzinduzi wa mkataba huo uliuofanyika wa kata au serikali za vijiji kwa sababu mara upande wa Tanzania unasababisha upotevu

mwalo wa Kabwe, mkoani Rukwa, Wazii nyingine hao hawaendi zwani na hatd (o "s5igi ya dola za Marekan! 690,000 kila
- Ndaki changamoto za wavuvi hawazijui,” aliagiza. 2k huku nchi ya Zambia ikipoteza zaidi ya
: pibeTa kampent hivo. il mioagoni Aidha, alitoa rai kwa _wananchi o275 Marekani milioni moja kutokana na

kitendo hicho.

mwa hatua za utekelezaj wa mkataba wanaojihusisha na uvuvi Ziwa Tanganyika k..
. Uzinduzi wa kampeni hiyo hapa “nchini

unaojumuisha nchi zinazonufaika na uvuvi
wa Ziwa Tanganyika.

Alizitaja nchi hizo kuwa ni Tanzania,
Burundi, Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Kongo

“Sote tunafahamu samaki hawana
mipaka na huwezi kuwapangia maeneo ya

kuwa tayari kujitokeza kwa wingi upata
elimu w};takapohitajikaA kuhusu mkataba
huo, ili watoe maoni yenye lengo la
kuuboresha kabla ya kuanza kutekelezwa.
Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Rukwa,

Mwanamvua Mrindoko,
ambaye pia ni Mkuu wa Mkoa wa

ulifanyika baada ya nchi za Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Kongo, Zambia na Burundi
kufanya hivyo takribani wiki mbili zilizopita,
lengo likiwa ni kuunganisha nguvu ya pamoja
katika ulinzi wa rasilimali za uvuvi wa Ziwa
Tanganyika na kuufanya kuwa endelevu.

kwenda ndaniyaziwa, hivyo tukaonanivema  Katavi, alitaja miongoni mwa changamoto

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki gkati}(ati), akikata utepe kuzindua kampeni ya kit:_}ifa ya uelewa kuhusu Mkataba wa
Kikanda wa Usimamizi wa Uvuvi Endelevu katika Ziwa Tanganyika, kwenye Mwalo wa Kabwe, Wilaya ya Nkasi mkoani Rukwa, mwishoni
mwa wiki. Kutoka kushoto ni Kaimu Mkuu wa L CER Rukwa, Mwanamvui_Mrlndoko, Katibu Mkuu wa wizara hiyo (Uvuvi), Dk. Rashid
Tamatamah na Mkurugenzi wa Uvuvi na Ufugaji wa Samaki wa Mamlaka ya Ziwa Tanganyika, Beatrice Marwa. (Na Mpigapicha Wetu).
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Wizara ya Mifugo
yaibuka kidedea
tuzo Utawala Bora

Na MWANDISHI WETU

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya
Mifugo), imeshika nafasi ya plli katika tuzo
za Utawala Bora zinazotolewa na Ofisi ya
Rals, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, kutokana na utoaji wa
huduma bora kwa watumishi na wananchi
kwa mwaka wa fedha 2021/2022.

Akipokea tuzo hiyo Jijini Dodoma jana,
Katlbu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi
anayeshughulikia Mifugo, Tixon Nzunda,
aliserna tuzo hiyo, imepatikana kutokana na
ushirikiano mkubwa na kufanya kazi kama
timu, weledi, uadilifu na uwajibikaji kwa
umma,

“Nitumie fursa hil, kuwashukuru
watumishi wote wa wizara ya mifugo na
uvuvi kwa kuwezesha tuzo hii kupatikana,
tumefanyiwa tathimini katika eneo la

£&

Nitumie fursa hii,
kuwashukuru
watumishi wote wa
wizara ya mifugo na
uvuvi kwa kuwezesha
tuzo hii kupatikana...

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo,
Tixon Nzunda.

utawala bora ambapo tumeshika nafasi ya
EIII, tuchukue hii kama changamoto kwa
ufanya vizuri zaidi.
“Nishanl hii ni kama chachu ya kufanya
mabadiliko makubwa ili mwaka ujao
tusiongoze tu katika masuala ya utawala

bora, ushuihuliklajl wa malalamiko, taarifa

za watumis

“Pla, tuwe vinara katika kusimamia
miradi ya maendeleo ya sekta zetu, kuanzia
minada, mabwawa, visima, majosho,
ufuatiliaji wa miradi na kuhakikisha
kwamba, thamani ya fedha ya miradi yetu
Inapatikana,” aliongeza g

Awali, Mkurui:anzl wa Utawala na
Rasilimali Watu, Sekta ya Mifugo, Dk, Charles
Mhina, alisema tuzo hiyo ya utendaji bora,
Imetolewa Mei 27, mwaka huu kwa wizara
hiyo (Sekta ya Mifugo) kwa kufanya vizuri
katlka ui wa taarifa sahihi katika
mfumo wa 2a utumishi,

Vigezo vingine nj uhuishaji taarifa
kwenye mfumo kwa wakati, ushughulikiaji
wa malalamiko ya watumishi na wananchi
kwa wakati, kuzingatia na kutekeleza sheria,
kanuni na taratibu za utumishi wa umma na
ﬂ;erlﬁ‘ mbalimbali za nchi katika kazi zote za

a siku. L

Tuzo hizo zinazotolewa na Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawalamaora kila mwaka, zinajumuisha
wizara zote zilizopo Tanzania bara.

Nfasi ya kwanza imetwaliwa na Ofisi
ya Rais Ikulu, nafasi ya pili imechukuliwa
na Wizara ya Mifugo na Uvuvi na nafasi ya
tatu, imekwenda kwa Wizara ya Fedha na
Mipango.
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DC Kilosa
awaonya wafugaji
wanaochapa
viboko wakulima

Na LATIFA GANZEL, Morogoro

SERIKALI wilayani Kilosa, mkoani hapa,
imewataka wafugaji kuacha mara moja
tabia ya kujichukulia sheria mkononi
na kufanya fujo katika mashamba ya
wakulima kwa kuwachapa viboko.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, Majid
Mwanga, alisema ha?fo jana, wakati wa
hafla fupi ya kukabidhi mbegu 16 za
ngombe na saba za mbuzi kwa wafugaji
wa Kijiji cha Mbwade, Kata ya Madoto.

Ng'ombe na mbuzi hao, waliotolewa
na Shirika la Kilimo Endelevu Tanzania
(SAT) kupitia mradi wa kuleta ushirikiano
kati ya wakulima na wafugaji (FPC).

Aliwataka kuungana pamoja
kutokomeza migogoro ya wakulima na
wafugaji ambayo imekuwa kero katika
wilaya hiyo.

“Baadhi ya wafugaji wilayani humu
wamekuwa na tabia ya kuwachapa
viboko wakulima, hali inayosababisha
kujenga uhasama baina ya jamii hizo
mbili,” alisema.

Aliwaagiza vioniozi wa kimila wa
jamii ya kimasai kukomesha tabia hiyo
kwa kukutana na kuzungumza.

Mkurugenzi wa  SAT, Janeth
Maro, alieleza kupitia mradi wa FPC
wanawajengea uwezo wakulima na
wafugaji kufanya kilimo endelevu na
ufugaji bora, lengo likiwa ni kuondokana
na migogoro baina yao.

Kuhusu ugawaji wa mbegu za
ngombe na mbuzi kwa wafugaji,
Janeth alibainisha umeenda na utoaji
elimu ili wafugaji wafuge na kuzalisha

Baadhi ya wafugaji wilayani
humu wamekuwa na tabia ya
kuwachapa viboko wakulima,
hali inayosababisha kujenga
uhalsiama baina ya jamii hizo
mbili...

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa,

Majid Mwanga
TR TS R RN Y
mifugo mingi yenye tija itakayowasaidia
kuonFeza kipato chao na cha taifa kwa
ujumla.

Alisema zaidi ya ekari 1,000
zimetengwa kwa malisho
yatakayowasaidia  wafugaji kulisha
mifugo yao, wakati wa kiangazi ili isife
kwa kukosa chakula kwa kipindi kirefu.

Alifafanua kwamba mashamba hayo
yameanzishwa kwa lengo la kukabiliana
na mabadiliko ya tabia nchi, ambayo
kwa sasa yanaathiri kwa kiasi kikubwa
shughuli za kilimo na ufugaji hususan
kwa wanaozifanya kwa mazoea.

Mwakilishi wa Wizara Iya Mifugo na
Uvuvi, Sebastian Shilangalila, aliipongeza
SAT kwa kazi Inal‘ofanya ya kuelimisha
wafugaji kufuga kisasa na kuondokana
na migogoro baina yao na wakulima.

Mwenyekiti wa wafugaji, Wilaya ya
Kilosa, Mkunwa Suhani, alisema ujio wa
mbegu hizo utaleta mageuzi makubwa
kwa wafugaji kwa kuwa awali walikuwa
wakifuga kienyeji hali _iliyosababisha
kuwa na mifugo mingi isiyo na tija na
migogoro- ’
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